London 2012
Fún ọjọ́ mẹ́tàdínlógún gbáko, àwọn eléré idárayá ọlọ́kanòjọ̀kan péjọ sí ìlú London fún ìdíje gbogbo àgbáyé tí a mọ̀ sí Olympics. Àwọn elére ìdárayá 10,820 ni wọ́n wá láti orílẹ̀èdè 204 lórígun mẹ́rẹ̀rin aiyé.
Irúfẹ́ eré ìdárayá mẹ́rìdínlọ́gbọ̀n ló wà ní ìdíje náà. Wọ́n tún pín àwọn òmíran nínú àwọn eré wọ̀nyí sí ìlànà bí àwọn eléré bá ṣe wúwo sí. Fún àpẹrẹ – ìdíje ẹ̀ṣẹ́ jíjà – ẹni wúwo a bá wúwo jà, ẹní fẹ́lẹ́ a bá ẹni fẹ́lẹ́, fúyẹ́ náà a sì dojúkọ fúyẹ, àti bẹ́ẹ̀bẹ́ẹ̀lọ. Gbogbo ẹ̀ wá lé ní ọgọ́rùn-ún mẹ́ta.
Ọdún mẹ́jọ ni ìjọba ilẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì fi ṣe ìpalẹ̀mọ́ ìdíje nlá náà. Owó iyebíye sì ni wọ́n nán s’órí ẹ̀ pẹ̀lú. Nítorí iyé owó tí ìjọba ná, àwọn kan gbógun tì wọ́n pé àṣìṣe gbáà ni gbígbé ìdíje náà wá sí London. Ṣùgbọ́n gbogbo ìpalẹ̀mọ́ ọdún mẹ́jọ náà mú ilọsíwájú nlá bá agbègbè ibi tí ètò náà ti wáíyé. Kódà, ìdàgbàsókè gidi ló jẹ́. Yàtọ̀ sí pápá eré ìdárayá nlá tí wọ́n kọ́ sí Stratford, àìmọyé ilé tuntun ni wọ́n kọ́ sí gbogbo agbègbè tó súnmọ́ Stratford. Bẹ́ẹ̀ sì ni wọ́n kọ́ Westfield tí í ṣe àkójọpọ̀ àwọn ilé ìtajà nlá-nlá lábẹ́ òrùlé kan-ṣoṣo! Westfield náà tóbi tó bẹ́ẹ̀ gẹ́, kò l’ẹ́gbẹ́ kankan ní gbogbo ilẹ̀ Yúroòpù rárá!
Nínú eré kọ̀ọ̀kan, àyè mẹ́ta ló wà gẹ́gẹ́ bí àwọn tó yege. Ipò kíní, ipò kejì àti ipò kẹta. Ìkárùn oní wúrà ni fún ipò kíni, fàdákà fún ipò kejì ati idẹ fún ipò kẹta. Àwọn ìyókù a sì padà sílù wọn l’áìgba nkakan. Nígbàtí gbogbo rẹ̀ bá parí tí olúkálùkù ti gba ìkárùn ẹ̀yẹ rẹ̀, wọ́n a wá sírò gbogbo rẹ̀ pọ̀ fún Orílẹ̀èdè kọ̀ọ̀kan. Orílẹ̀èdè tó bá gba wúrà jù a bọ́ sí ipò kíní, bíótilẹ̀jẹ́ pé orílẹ̀èdè míràn gba fàdákà jù ú lọ. Tí orílẹ̀èdè méjì bá jọ gba iye wúrà kannáà, wọ́n á ka fàdákà wọn, lẹ́hìn ìyẹn, wọ́n á ka iye idẹ wọn títí tí wọ́n á fi to gbogbo orílẹ̀èdè t’ọ́n rí nkan gbà sípò.
Ní London 2012, America ló yege ipò kíní. China ṣe ipò kejì, Great Britain tó gbà’lejò ṣe ipò kẹta! Ìdùnnú nlá ló jẹ́ fún gbogbo Great Britain pé àwọn elére ìdárayá wọn ṣe dáadáa jù bí wọ́n ṣe rò pé wọ́n a ṣe lọ. Wúrà mọ́kàndínlọ́gbọ̀n ni wọ́n rí gbà. Àwọn elére ìdárayá wọ̀nyí wá di àmúyangàn, òkìkí wọ́n sì kàn káàkiri ìlú.
Nigeria jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn orílẹ̀èdè tí kò rí nkankan gbà. Njẹ́ ìtìjú nlá kọ́ lèyí jẹ́ fún adúrú orílẹ̀èdè yìí tí a sọ lórúkọ "òmìrán Afíríkà" !!
Comments
Post a Comment