Ìdíje àwọn àkàndá àti abarapa ẹ̀dá
Ní ọ̀sẹ̀ mẹ́ta lẹ́hìn tí wọ́n parí Ìdíje London 2012, abala kejì tí wọ́n npè ní Paralimpics á bẹ̀rẹ̀. Paralimpics yìí jẹ́ Ìdíje àwọn àkàndá àti abarapa ẹ̀dá. Ìyẹn ni pé gbogbo àwọn eléré ìdárayá tí wọ́n máa kópa nínú ìdíje náà a jẹ́ àkàndá àti abarapa ẹ̀dá bákan. Òmíràn nínú wọn á ní ẹsè eyọ ìkan péré. Ẹlòmíràn lè jẹ́ afọ́jú, arọ, alápá'kan, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.
Ìdíjẹ yìí a máa ṣẹlẹ̀ ní ibìkannáà tí Olympics ti ṣẹlè. Ọ̀pọ̀ nínú eré-ìdárayá kannáà dè ni wọ́n nṣe pẹ̀lú. Bíótilẹ̀jẹ́pé ọ̀tọ̀ ọ̀tọ̀ ni oun tí nṣe kálukú, àwọn olùdarí ètò a máa gbìyànjú púpọ̀ láti ríi pé wọ́n to àwọn eléré yìí pọ̀ bí ó ṣe tọ́ àti bí o ṣe yẹ.
Ní 1948 ní wọ́n kọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ ìdíje yìí ní ilẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì. Àwọn ògbó-jagunjagun tí wọ́n fi ara pa lójú ogun gbogbo àgbáyé kejì ni wọ́n bẹ̀rẹ̀ rẹ̀. Àmọ́ ní ìwòyí, ìdíje náà ti gbòòrò dáadáa. Orísìírísìí àfikún sì ti dé bá a. Fún àpẹrẹ, tẹ́lẹ̀tẹ́lẹ̀, kò sí ànfàní fún ẹní tí a gé lẹ́sẹ̀ láti sáré. Ṣùgbọ́n lóde òní a ti ṣẹ̀dá onírúirú nkan amáyérọrùn fún àwọn abirùn. Ẹni a gé lẹ́sẹ̀, wọ́n ti ṣẹ̀dá irú ẹsẹ̀ kan fún wọn pẹ̀lú irin. Ẹsẹ̀ yìí ṣé é sáré dáadáa. Kódà ení bá mọ̀ ọ́ lò dáadáa lè sáré kíakía bí eni tí kò gé lẹ́sẹ̀ rárá ni. Ọ̀gbẹ́ni Oscar Pistorius jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn eni àkàndá àti abarapa olókìkí tí wọ́n nlo ẹsẹ̀ oní'rin. Ọ̀gbẹ́ni yìí mọ ẹsẹ̀ yìí lò dé ibi pé ó kópa nínú Olympics gan-an alára!
Ìwúrí gidi ni tí ènìà bá nwo àwọn eléré ìdárayá wọ̀nyí bí wọ́n ti nṣeré wọn takuntakun. Nígbàmíì àwa ọmọ ènìà máa nfi àwọn àkàndá àti abarapa ẹ̀dá si ipò àbùkù àti ẹ̀kọ̀ ni. Sùgbọ́n irú ìdíje yìí a máa múni rántí pé ọmọ ènìà kannáà jọ ni gbogbo wa!
Ní 1948 ní wọ́n kọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ ìdíje yìí ní ilẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì. Àwọn ògbó-jagunjagun tí wọ́n fi ara pa lójú ogun gbogbo àgbáyé kejì ni wọ́n bẹ̀rẹ̀ rẹ̀. Àmọ́ ní ìwòyí, ìdíje náà ti gbòòrò dáadáa. Orísìírísìí àfikún sì ti dé bá a. Fún àpẹrẹ, tẹ́lẹ̀tẹ́lẹ̀, kò sí ànfàní fún ẹní tí a gé lẹ́sẹ̀ láti sáré. Ṣùgbọ́n lóde òní a ti ṣẹ̀dá onírúirú nkan amáyérọrùn fún àwọn abirùn. Ẹni a gé lẹ́sẹ̀, wọ́n ti ṣẹ̀dá irú ẹsẹ̀ kan fún wọn pẹ̀lú irin. Ẹsẹ̀ yìí ṣé é sáré dáadáa. Kódà ení bá mọ̀ ọ́ lò dáadáa lè sáré kíakía bí eni tí kò gé lẹ́sẹ̀ rárá ni. Ọ̀gbẹ́ni Oscar Pistorius jẹ́ ọ̀kan nínú àwọn eni àkàndá àti abarapa olókìkí tí wọ́n nlo ẹsẹ̀ oní'rin. Ọ̀gbẹ́ni yìí mọ ẹsẹ̀ yìí lò dé ibi pé ó kópa nínú Olympics gan-an alára!
Ìwúrí gidi ni tí ènìà bá nwo àwọn eléré ìdárayá wọ̀nyí bí wọ́n ti nṣeré wọn takuntakun. Nígbàmíì àwa ọmọ ènìà máa nfi àwọn àkàndá àti abarapa ẹ̀dá si ipò àbùkù àti ẹ̀kọ̀ ni. Sùgbọ́n irú ìdíje yìí a máa múni rántí pé ọmọ ènìà kannáà jọ ni gbogbo wa!
Comments
Post a Comment