Oúnjẹ Àárọ̀ Ní Ilẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì



Ọ̀rọ̀ ní ṣókí nípa oúnjẹ àárọ̀ tí wọ́n máa ń jẹ ní Ilẹ̀ Gẹ̀ẹ́sì. Pàápàá jùlọ àwọn oúnjẹ tí wọ́n ń jẹ ní ọjọ́ ìsinmin àbámẹ́ta àti àìkú. Ìyen ni òpin ọ̀sẹ̀ tí kò l’áàánsáré jẹun kí a le tètè jáde nílé lọ ibiṣẹ́ ní òwúrọ̀ kùtùkùtù.

N kò lè s’àì mẹ́nuba oúnjẹ oní kíákíá tí ó wọ́pọ̀ láti jẹ lọ́jọ́ ọ̀sẹ̀. Èyí tó wọ́pọ̀ jùlọ ni kiní kan tí wọ́n fi àgbàdo àbí ọkà-bàbà ṣe tí wọ́n ń pè ni cornflakes. Bí wọ́n ti ń jẹ oúnjẹ àgbàdo yìí lèyìí. Wọ́n a dàá sí inú àwo, wọ́n a sì da wàrà tútù lé e. Òmíràn nínú àwọn oújẹ àgàdo yìí ni wọ́n á ti fi ṣúgà tàbí oyin àti onírúirú nǹkan aládùn pa lára. Ṣùgbọ́n òmíràn a máa jẹ́ gberefu.

Nígbàmíràn tí kò bá si oúnjẹ nílé, wọ́n a máa ra oúnjẹ àárọ̀ aláràjẹ lọ́nà. l’áràárọ̀ ni èrò máa ń tò síwájú àwọn ilé oúnjẹ wọ́nyìí tí wọ́n sì njẹ àjẹrìn dé ibiṣẹ́.

Eléyìí tí wọ́n ń farabalẹ̀ jẹ, tí wọ́n sì fẹ́ràn gidi jùlọ ni wọ́n ń pè ní Ọúnjẹ Àárọ̀ Gẹ̀ẹ́sì. Oúnjẹ yìí lékenkà tóbẹ́ẹ̀gẹ́ ó sì jẹ́ nǹkan ìwúrí fún orílẹ̀èdè yìí. Orísìírísìí ẹ̀yà oúnjẹ yìí ni ó wà. Ṣùgọ́n ìyẹn di ọwọ́ ẹni tó ń jẹun. Èròjà tí ènìà bá fẹ́ ni ènìàn ń fi sí i. Bẹ́ẹ̀náàni èyí tí ènìà bá kórira, kò fa dandan. Díndín ni, bíbọ̀ ni, yíyan ni, gbogbo rẹ̀ á péjọ lórí abọ́ á máa ṣọ̀rá sìnkìn.

Díẹ̀ nínú àwọn èròjà ọ̀hún rèé:

 Ẹyin díndín
 Ẹyin bíbọ̀
 Ẹ̀wà inú agolo
 Esusun
 Tìmáàtì
 Ẹran ẹlẹ́dẹ̀ díndín
 Ànànmán díndín (ó dàbí dùndú)
 Búrẹ́dì gbẹrẹfu tàbí yíyan
 Tíì àbí kọfí.
 Omi ọsàn tàbí òrombó

Comments

Popular posts from this blog

Adìẹ KFC kò dùn mọ́n!

Àjẹjù Ṣúgà ò dára fún Ènìyàn

Kíni ìtumọ̀ "SIM Card" l’édè Yorùbá?